Connect with us

Tư vấn

Tư Vấn: Nộp phí chuyển mục đích sử dụng đất như thế nào?

Địa Thế Vàng

Published

on

Tư Vấn: Nộp phí chuyển mục đích sử dụng đất như thế nào?
5 (100%) 2 votes

 Xét theo Điểm a, Khoản 2, Điều 5 Nghị định 45/2014/NĐ-CP, để được giảm một nửa tiền sử dụng đất thì khi chuyển mục đích sử dụng đất vườn, ao cùng một thửa đất có nhà ở sang đất ở tôi có nhất thiết phải bổ sung tài sản nhà ở không?

Nguyễn Hữu Tài (Quảng Bình)

chuyển mục đích sử dụng đấtKhi chuyển mục đích sử dụng đất theo quy định thì phần diện tích đó khôngbắt buộc phải có nhà ở. Ảnh minh họa: Active Real

Trả lời:

Tại Khoản 6, Điều 103 Luật Đất đai có nêu quy định:

“6. Phần diện tích đất vườn, ao còn lại sau khi đã xác định diện tích đất ở theo quy định tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều này thì được xác định sử dụng vào mục đích hiện trạng đang sử dụng theo quy định tại Khoản 1, Điều 10 của Luật này”.

Điểm a, Khoản 2, Điều 5 Nghị định số 45/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ về thu tiền sử dụng đất cũng nêu:

“2. Đối với hộ gia đình, cá nhân:

a) Chuyển từ đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở thuộc khu dân cư không được công nhận là đất ở theo quy định tại Khoản 6, Điều 103 Luật Đất đai sang làm đất ở; chuyển từ đất có nguồn gốc là đất vườn, ao gắn liền nhà ở nhưng người sử dụng đất tách ra để chuyển quyền hoặc do đơn vị đo đạc khi đo vẽ bản đồ địa chính từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 đã tự đo đạc tách thành các thửa riêng sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng 50% chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan nhà nước có thẩm quyền”.

Dựa trên quy định nêu trên số tiền sử dụng đất mà hộ gia đình, cá nhân phải nộp được tính bằng “50% chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền đối với trường hợp chuyển mục đích từ phần diện tích đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở thuộc khu dân cư nhưng không được công nhận là đất ở; chuyển từ đất có nguồn gốc là đất vườn, ao gắn liền với nhà ở nhưng người sử dụng đất đã tách thửa ra để chuyển quyền hoặc do đo đạc khi đo vẽ bản đồ địa chính từ trước ngày 01/7/2004 đã tự đo đạc tách thành các thửa riêng sang đất ở”. Như vậy, với phần diện tích đất chuyển mục đích theo quy định thì không bắt buộc phải có nhà ở.

Bộ Tài nguyên và Môi trường

(Theo Chinhphu)

Tư vấn

Quyền sở hữu nhà cho người Việt định cư nước ngoài

Địa Thế Vàng

Published

on

Xin hỏi, trường hợp người Việt Nam định cư ở nước ngoài và có giấy xác nhận là người gốc Việt, tuy nhiên không cư trú tại Việt Nam thì khi cấp Giấy chứng nhận cho căn hộ trong dự án chung cư có bắt buộc cung cấp giấy tờ chứng minh nơi cư trú tại Việt Nam không? Nếu có thì là loại giấy tờ nào? Trường hợp là sĩ quan quân đội, có Giấy chứng minh quân nhân thì có thể dùng Giấy chứng minh này để làm hồ sơ xin cấp Giấy chứng nhận cho căn hộ...
Continue Reading

Facebook

Advertisement Mua Ban Ky Gui Bat Dong San Mien Phi tai DIA THE VANG
Mang Tết đến với người nghèo và nạn nhân chất độc da cam

Tỉnh thành

Bất động sản gần đây

BÌNH CHỌN

Mua Bán Bất Động Sản

THỊNH HÀNH

So sánh