Connect with us

Tư vấn

Tư Vấn: Thủ tục hồ sơ sang tên quyền sử dụng đất khi có di chúc

Địa Thế Vàng

Published

on

Tư Vấn: Thủ tục hồ sơ sang tên quyền sử dụng đất khi có di chúc
Địa Thế Vàng

Bố tôi mất để lại di chúc cho tôi căn nhà. Xin hỏi, thủ tục sang tên căn nhà cho tôi như thế nào?

Thủ tục hồ sơ sang tên quyền sử dụng đất khi có di chúc

thaiminh@…

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An trả lời bạn như sau:

Để tiến hành thủ tục đăng ký quyền sử dụng đất theo di chúc thì cần tiến hành các thủ tục sau:

Thứ nhất, tiến hành khai nhận di sản thừa kế

Việc khai nhận di sản thừa kế sẽ được thực hiện tại Văn phòng công chứng nơi có đất theo quy định của Luật công chứng. Và theo quy định tại Khoản 2 Điều 57 và Điều 63 Luật công chứng năm 2014 thì cần chuẩn bị một bộ hồ sơ gồm các giấy tờ sau:

+ Phiếu yêu cầu công chứng;

+ Giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản của bố bạn để lại;

+ Sơ yếu lý lịch của người được nhận di sản thừa kế (bản sao);

+ CMND/ hộ chiếu, hộ khẩu của những người sau: cha, mẹ bạn và của bạn (bản sao);

+ Giấy chứng tử của cha, mẹ bạn (bản sao);

+ Di chúc (bản sao).

Nộp bộ hồ sơ trên cho công chứng viên tại Văn phòng công chứng Quận, huyện để tiến hành công chứng việc khai nhận di sản thừa kế.

Thứ hai về Hồ sơ đề nghị sang tên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo di chúc.

Sau hoàn thành thủ tục khai nhận di sản thừa kế thì có thể tiến hành thủ tục sang tên quyền sử dụng đất cho người nhận thừa kế theo 

Khoản 2 Điều 7 Thông tư 33/2017/TT-BTNMT sửa đổi bổ sung Thông tư 24/2014/TT- BTNMT về hồ sơ đăng ký biến động giấy chứng nhận :

+ Đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất theo Mẫu số 09/ĐK;

+ Văn bản khai nhận di sản thừa kế;( di chúc)

+ Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp;

Hồ sơ nộp tại Văn phòng đăng ký đất đai quận, huyện hoặc chi nhánh văn phòng đăng ký đất đai.

CafeLand kết hợp Công ty luật TNHH Đức An

Tư vấn

Quyền sở hữu nhà cho người Việt định cư nước ngoài

Địa Thế Vàng

Published

on

Xin hỏi, trường hợp người Việt Nam định cư ở nước ngoài và có giấy xác nhận là người gốc Việt, tuy nhiên không cư trú tại Việt Nam thì khi cấp Giấy chứng nhận cho căn hộ trong dự án chung cư có bắt buộc cung cấp giấy tờ chứng minh nơi cư trú tại Việt Nam không? Nếu có thì là loại giấy tờ nào? Trường hợp là sĩ quan quân đội, có Giấy chứng minh quân nhân thì có thể dùng Giấy chứng minh này để làm hồ sơ xin cấp Giấy chứng nhận cho căn hộ...
Continue Reading

Facebook

Advertisement Mua Ban Ky Gui Bat Dong San Mien Phi tai DIA THE VANG
Mang Tết đến với người nghèo và nạn nhân chất độc da cam

Tỉnh thành

Bất động sản gần đây

BÌNH CHỌN

Mua Bán Bất Động Sản

THỊNH HÀNH

So sánh