skip to main content
Tư Vấn

Vợ hoặc chồng muốn sở hữu riêng một ngôi nhà trong thời kỳ hôn nhân có được không?

Trong thời kỳ hôn nhân, vợ hoặc chồng muốn có thêm tài sản nhưng theo hình thức sở hữu cá nhân. Vậy, Luật Hôn nhân và Gia đình có cho phép?...

- 15/11/2019 11:24:57 7

Góp ý bài viết

×

Trong thời kỳ hôn nhân, vợ hoặc chồng muốn có thêm tài sản nhưng theo hình thức sở hữu cá nhân. Vậy, Luật Hôn nhân và Gia đình có cho phép?

Câu hỏi từ bạn đọc tên Lâm Mỹ H: “Mẹ tôi vừa chia được 1 số tiền do bán ngôi nhà ngoại tôi để lại (nhà tranh chấp bán chia đều cho mấy anh chị em trong nhà). Mẹ tôi định sẽ mua nhà hẻm và chỉ đứng tên một mình mẹ tôi thôi thì có được không. Hay bắt buộc phải đứng tên cả 2 vợ chồng . Có người chỉ mẹ tôi là nên làm 1 tờ giấy chứng minh số tiền mua nhà là do bên nhà ngoại tôi bán nhà thì có được hay không?”.

Luật sư trên trang LuatMinhKhue trả lời như sau:

1. Dựa trên cơ sở pháp lý:

Luật Hôn nhân và Gia đình 2014

2. Nội dung tư vấn:

Chế độ hôn nhân và gia đình là toàn bộ những quy định của pháp luật về kết hôn, ly hôn; quyền và nghĩa vụ giữa vợ và chồng, giữa cha mẹ và con, giữa các thành viên khác trong gia đình; cấp dưỡng; xác định cha, mẹ, con; quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài và những vấn đề khác liên quan đến hôn nhân và gia đình.

Căn cứ Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 như sau:

“Điều 43. Tài sản riêng của vợ, chồng

1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.

2. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 33 và khoản 1 Điều 40 của Luật này.”

Vợ hoặc chồng muốn sở hữu riêng một ngôi nhà trong thời kỳ hôn nhân có được không?

Điều 32 Luật Hôn nhân và Gia đình quy định: 

“Vợ chồng có quyền có tài sản riêng. Tài sản riêng của vợ chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân… Vợ chồng có quyền nhập hoặc không nhập tài sản riêng vào khối tài sản chung”.

Theo như thắc mắc của bạn, thì để bảo đảm căn nhà (do tiền của mẹ bạn được chia do bán nhà ngoại để lại) mà mẹ bạn đứng tên trong thời kỳ hôn nhân thuộc sở hữu riêng của mình, thì cần thực hiện một trong hai cách sau:

Cách một: Bố mẹ bạn lập văn bản thỏa thuận tài sản riêng, có cơ quan công chứng chứng nhận. Hồ sơ chứng nhận văn bản thỏa thuận tài sản riêng bao gồm: Văn bản thỏa thuận tài sản riêng (theo mẫu Phòng Công chứng), Giấy tờ hợp lệ về nhà đất, Hộ khẩu, Giấy chứng minh nhân dân, Giấy chứng nhận kết hôn của hai vợ chồng.

Cách hai: Bố mẹ bạn làm Giấy cam kết, rằng căn nhà mà mẹ bạn đứng tên là tài sản riêng của mẹ bạn, được mua bằng nguồn tiền riêng của mẹ bạn, người còn lại không có đóng góp công sức, tiền của gì cả và khẳng định chị có toàn quyền định đoạt về sau này. Giấy cam kết này do mẹ hoặc bố bạn tự viết (hoặc đánh máy), có xác nhận chữ ký tại UBND cấp xã nơi bố bạn cư trú.

(Nguồn: LuatMinhKhue)

DƯƠNG THỤY(t/h)

Nguồn: https://cungcau.vn/vo-hoac-chong-muon-so-huu-rieng-mot-ngoi-nha-trong-thoi-ky-hon-nhan-co-duoc-khong-d189083.html

Hoặc xem tại link gốc Báo Cung Cầu
CHÂN DUNG NÉT ĐẸP ĐỜI THƯỜNG
- www.khatvongsong.com.vn

[VIDEO] Cách tự định giá nhà đất chính xác nhất để không bị mua hớ

Tư Vấn - - 0:16 15/11/2019
[CÓ HẸN VỚI CHUYÊN GIA BẤT ĐỘNG SẢN #9] Nhà đất là một trong những khoản chi tiêu lớn nhất của mỗi người. Tuy nhiên, làm thế nào để định giá nhà đấ...

Khi nào được cấp Sổ đỏ cho đất vi phạm pháp luật đất đai?

Tư Vấn - - 0:15 15/11/2019
Trong quá trình sử dụng đất thì nhiều người có hành vi vi phạm pháp luật đất đai. Hiện nay, theo quy định có tới 9 trường hợp bị thu hồi đất do vi ...

Nên công chứng hay chứng thực khi mua bán nhà đất?

Tư Vấn - - 23:26 14/11/2019
Khi chuyển nhượng đất, tài sản gắn liền với đất các bên phải công chứng hoặc chứng thực hợp đồng. Vậy nên công chứng hay chứng thực để bảo đảm pháp...

Quyền sử dụng nhà ở ra sao khi mẹ đã cho tài sản em gái?

Tư Vấn - - 23:23 14/11/2019
Trường hợp mẹ hoặc cha tặng nhà đang ở cho một trong những người con. Nếu xảy ra tranh chấp phải giải quyết ra sao?

Để lại comment của bạn

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Ngân hàng cảnh báo 3 thủ đoạn lừa đảo chiếm đoạt tài khoản

Theo ngân hàng SHB, cùng với sự phát triển nhanh chóng của công nghệ, các hình thức lừa đảo qua mạng xã hội cũng có xu hướng gia tăng....

Nhà đất chán ngán, ế ẩm, môi giới lũ lượt về quê ăn Tết sớm

Thị trường bất động sản cuối năm trầm lắng, nhiều công ty thông báo cho nhân viên nghỉ Tết rất sớm. Thậm chí có công ty còn cho nghỉ Tết cách đây c...

Xây nhà trên đất mẹ chồng cho, nàng dâu ngậm ngùi ra đi tay trắng

Dốc hết tiền bạc xây nhà, sắm sửa nội thất cho căn nhà nhưng khi ly hôn tôi phải ra đi tay trắng.

TTCP công bố sai phạm tại các dự án của Công ty Lã Vọng

Ngày 17/1, Thanh tra Chính phủ (TTCP) đã thông báo kết luận thanh tra về các dự án của Công ty cổ phần thương mại và dịch vụ Lã Vọng (gọi tắt là Cô...

Làm thế nào để tránh “mua hớ bán lầm” bất động sản?

Để tránh “mua hớ bán lầm” bất động sản thì bạn phải định giá nhà đúng.

12 cặp thuật ngữ về đất đai rất dễ nhầm lẫn

Tranh chấp đất đai - tranh chấp về đất đai, giao đất - giao khoán đất, chuyển nhượng quyền sử dụng đất - chuyển đổi quyền sử dụng đất… là những cặp...